Khangthinh.vn

0
Chưa có sản phẩm trong giỏ hàng!
0
Chưa có sản phẩm trong giỏ hàng!

Muốn đổi màu sơn xe máy mà không bị phạt

Màu sơn của xe đóng vai trò quan trọng trong việc nhận dạng phương tiện và được thể hiện rõ trên Giấy đăng ký xe (cà-vẹt).

Với những bạn yêu thích sự cá nhân hóa và đam mê chơi xe, việc thay đổi màu sơn xe không còn là điều xa lạ. Trong cộng đồng chơi xe, có nhiều câu hỏi xoay quanh việc dán tem hoặc thay đổi màu sơn xe máy mà không bị phạt. Bạn có thể tự thay đổi màu sơn xe mà không gặp rắc rối với cơ quan chức năng? Cùng Khang Thịnh tìm hiểu kỹ hơn về việc đổi màu sơn xe máy và những điều cần biết để không bị phạt nhé.

 

Quy định khi muốn đổi màu sơn xe máy và mức phạt?

Màu sơn của xe đóng vai trò quan trọng trong việc nhận dạng phương tiện và được thể hiện rõ trên Giấy đăng ký xe (cà-vẹt). Khi thay đổi màu sơn xe, thông tin trên Giấy đăng ký xe cũng sẽ bị thay đổi theo. Tuy nhiên, việc tự ý thay đổi màu sơn xe máy không đúng với giấy đăng ký xe có thể bị xem là vi phạm và bị áp dụng các biện pháp xử phạt theo quy định.

Theo quy định tại Điều 30, Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe máy không phù hợp với giấy đăng ký xe sẽ bị áp dụng mức xử phạt như sau:

  • Đối với cá nhân: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
  • Đối với tổ chức là chủ xe ô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô: Phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng.

Bên cạnh việc bị xử phạt tiền, người vi phạm cũng sẽ bị yêu cầu sơn lại màu sơn ban đầu của xe theo như giấy chứng nhận đã đăng ký trước đó..

Do đó, khi có ý định thay đổi màu sơn xe máy, hãy kiên nhẫn tìm hiểu về quy định và thực hiện quy trình theo đúng quy định pháp luật. Điều này sẽ giúp bạn tránh bị phạt và đảm bảo tuân thủ các quy định về đăng ký và sử dụng xe máy.

đổi màu xe máy

Quy định về dán tem - decal xe máy

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, việc dán decal màu, tem trùm hay tem phản quang trang trí xe không bị cấm. Tuy nhiên, để tránh bị phạt, cần chú ý đến những vấn đề khi thực hiện việc này.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ, được nêu như sau:

"Chủ phương tiện không được tự ý tổng thành, thay đổi kết cấu, hệ thống của xe máy không đúng với thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế của nhà sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt."

Điều này có nghĩa là chủ phương tiện có thể dán decal xe và tem xe, nhưng không được thực hiện bất kỳ thay đổi nào đối với kết cấu tổng thể của xe so với thiết kế ban đầu. Do đó, khi dán decal xe và tem xe, chủ xe cần lưu ý những điều sau đây:

đổi màu xe máy

Để tránh bị xử phạt khi dán tem xe và decal xe, bạn cần lưu ý những điều sau:

  1. Không được dán tem hoặc decal trên toàn bộ phần thân xe.
  2. Decal phải trùng với màu sơn đã được đăng ký cho xe. Nên ưu tiên chọn  nilon không màu hoặc màu decal trong.
  3. Chỉ được dán các loại tem nhỏ, tem xương cá mà không làm thay đổi màu sắc đã được đăng ký cho xe. Tem xe nên có logo thương hiệu và tên xe phù hợp với phương tiện đang sử dụng.

Do đó, để yên tâm khi dán tem xe và decal xe, hãy lưu ý phù hợp với màu sắc đã ghi trên giấy tờ đăng ký xe. Tuân thủ những quy định này sẽ giúp bạn tránh khỏi xử phạt.

Làm sao để đổi màu sơn xe máy mà không bị phạt?

Theo quy định hiện hành, việc thay đổi màu sơn xe máy đòi hỏi sự cho phép từ cơ quan có thẩm quyền. Theo khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014, để tránh xử phạt khi lưu thông, việc thay đổi màu sơn phương tiện yêu cầu tuân thủ thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Phí đổi giấy chứng nhận thường khoảng 50.000 đồng, tuy nhiên còn có thể phát sinh các khoản phí khác.

Hồ sơ xin đổi giấy chứng nhận đăng ký xe bao gồm giấy khai đăng ký xe và các giấy tờ của chủ xe.

Để tránh rắc rối, nên thực hiện thủ tục đổi màu sơn trước khi thực hiện việc sơn lại xe. Nếu bạn trước tiên sơn xe mới sau đó làm thủ tục, sẽ bị phạt thêm vì vi phạm "Tự ý thay đổi màu sơn xe".

Mong rằng qua bài viết này, bạn đã có cái nhìn rõ ràng hơn về quy định thay đổi màu sơn xe. Khang Thịnh cũng rất hoan nghênh những ý kiến đóng góp từ các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, để chúng ta cùng nhau nâng cao hiểu biết và kiến thức về vấn đề này.

Mọi chi tiết xin liên hệ

- Cửa hàng xe máy Suzuki 3S Khang Thịnh

Địa chỉ: Số 284 - Phố Vọng - Phường Phương Liệt - Quận Thanh xuân - TP. Hà Nội

Hotline: 02422 119 119

- Thời gian làm việc: 8h - 17h30 tất cả các ngày trong tuần.